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Ni heshima kubwa sana kwangu kuungana nanyi kuadhimisha 

Miaka 50 ya Uhuru wa Taifa lenu.  Sherehe hizi sio tu zinatukumbusha 

ushindi wa Msumbiji dhidi ya ukoloni, bali pia ni kielelezo cha 

ushirikiano, uvumilivu na mshikamano baina ya Waafrika.  

 

Kwa msingi huo, ninakushukuru sana, Mheshimiwa Rais Chapo, 

kwa mwaliko wako kwangu kuungana na Marais wenzangu kushiriki 

katika tukio hili la kihistoria. Vilevile, mimi na ujumbe niliofuatana 

tunashukuru kwa ukarimu tuliofanyiwa tangu tulipowasili hapa 

Maputo.  

 
Zaidi ya hayo, na kwa namna ya pekee, napenda kutumia fursa hii 

kukushukuru Mhe. Rais Chapo, kwa kunipa heshima hii adhimu ya 

kuwa Mgeni Rasmi, na kunipa fursa ya kuzungumza na ndugu zetu wa 

Msumbiji katika tukio hili kubwa na la kihistoria.   

 

Waheshimiwa Viongozi; 
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Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Kuna methali inayosema, "jirani anaposherehekea, kijiji kizima 

kinashereheka." Tukiwa majirani na ndugu, uhuru wa Msumbiji, ni 

uhuru wetu, hivyo basi sherehe hizi za mikaka 50 ya uhuru ni fakhari 

yetu sote.  

 
Kama nyote mjuavyo, Tanzania na Msumbiji si majirani tu 

waliotenganishwa na Mto Ruvuma, sisi ni ndugu wa damu. Udugu 

wetu uliimarishwa zaidi na waasisi wetu, Hayati Mwalimu Julius 

Nyerere wa Tanzania na Hayati Dkt. Eduardo Mondlane na baadae 

Hayati Samora Machel wa Msumbiji. Kupitia viongozi hao, wananchi 

wetu walifanya kazi bega kwa bega wakati wa harakati za ukombozi na 

hatimaye kuweza kupata uhuru wa Msumbiji tunaouadhimisha leo.  

 
Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana; 

Ni muhimu kufahamu kwamba, mbali na misingi ya kisiasa ya 

kutaka uhuru, haki na usawa, kulikuwepo sababu mbalimbali 

zilizofanya Tanzania ijihusishe katika harakati za ukombozi wa 

Msumbiji.  

 
Mojawapo, ni imani yetu kuwa Afrika ni moja na waafrika ni 

ndugu zetu. Sio siri kuwa Watanzania na Wamsumbiji wana uhusiano 
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wa kihistoria na wa damu. Tanzania kuna Wamakonde, Wayao na 

Wamakua, kama ambavyo walivyo nchini Msumbiji. Katika kusisitiza 

uamuzi wa Tanzania kuunga mkono harakati za Ukombozi wa Taifa la 

Msumbiji, Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, aliitumia jamii ya 

Wamakonde kama mfano, nanukuu: 

“Mmakonde anayeishi Kaskazini mwa Ruvuma hana tofauti na 

Mmakonde anayeishi Kusini mwa mto huo. Kukataliwa uhuru kwa 

mmoja ni kukataliwa uhuru kwa wote wawili. Na Mmakonde 

aliyezaliwa kaskazini mwa Mto Ruvuma ni Mtanzania. Kumnyima 

uhuru wake ni kuwanyima Watanzania wote uhuru wao. Hakuna 

Mwafrika aliye huru wakati Waafrika wengine wanatawaliwa na 

ukoloni.” Mwisho wa kunukuu.  

 
Sababu nyingine ni kuwa, uwepo wa ukoloni kwa Msumbiji 

ilikuwa ni tishio kwa uhuru wa Tanzania pia. Ni ukweli kuwa, watu wa 

Kusini mwa Tanzania siku zote waliishi kwa hofu kwa sababu ya 

vitisho na mashambulizi ya Wakoloni yaliyokuwa yakiongezeka. 

Uchokozi katika mpaka wa Kusini na Msumbiji uliilazimu Tanzania 

kuchukua hatua za kuunga mkono harakati za ukombozi za watu wa 

Msumbiji 
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Tanzania ilikuwa moja ya hifadhi kwa wakimbizi na wapigania 

uhuru waliokimbia Msumbiji, na kutafuta nafasi ya kujipanga vyema 

kukabiliana na Wakoloni. Hali hiyo ndio iliwezesha  Chama cha 

FRELIMO kuanzishwa pale Dar es Salaam mwaka 1962.  

 
Katika kuchochea matayarisho ya kupambana na kumng’oa 

mtawala dhalimu, Tanzania iliweka kambi za kuandaa mikakati na 

kutoa mafunzo ya kijeshi kwa wapigania uhuru wa Msumbiji. Kambi za 

aina hiyo zilikuwepo kwa upande wa Tanzania Bara na Zanzibar. 

Vilevile, Tanzania ilikuwa ndio Makao Makuu ya Jukwaa la Nchi za 

Mstari wa Mbele (Front line states), na mwenyeji wa Kamati ya 

Ukombozi ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika (OAU). Kamati hio 

ilikuwa inaratibu upatikanaji wa misaada kwa ajili ya wapigania uhuru 

wa nchi za Kusini mwa Afrika wakiwemo wa Msumbiji. 

 
 Hata baada ya kupata uhuru, Tanzania na Msumbiji tuliimarisha 

ushirikiano na mshikamano katika siasa za Afrika na kimataifa; katika 

zoezi la kujengeana uwezo, Ubalozi wa Msumbiji mjini Addis Ababa 

ulianza kwa kuendesha shughuli zake ndani ya Ubalozi wa Tanzania 

mpaka pale Msumbiji ilipoweza kupata jengo lake la Ubalozi. 

Waheshimiwa Viongozi Mliopo,  
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Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Ni wazi kuwa, Sherehe kama hizi za uhuru ni ukumbusho wa 

mapambano ya kutafuta uhuru, haki na usawa. Kwa hakika, ni katika 

nyakati kama hizi sisi kizazi cha sasa tunakumbushwa kuhusu namna 

wazee wetu walivyojitoa mhanga kwa ajili ya kupigania haki ya 

Waafrika kujitawala.  

 
Harakati hizi ziliigharimu Msumbiji, na vilevile zilizigharimu nchi 

zilizokuwa mstari wa mbele kuiunga mkono, kama Botswana, 

Tanzania, na Zambia.  Ndugu Sergio Vieira aliyekuwa Katibu wa 

Hayati Samora Machel alipata kusema kuwa: ‘Tanzania ilifanya kitu 

cha kishujaa ambacho kisingeweza kufanywa na nchi nyingine. 

Kulikuwa na kambi Kongwa na Nachingwea, ambapo tulitoa 

mafunzo na kufanya lolote lile. Jeshi la Anga la Ureno lilikuwa likija 

kila wakati. Ilikuwa ni hatari. Baadhi ya ndege za Ureno 

zilitunguliwa hapa Tanzania; Zambia pia ilikabiliwa na tishio kama 

hilo la kivita wakati wote.’ Mwisho wa kunukuu. (‘Tanzania took a great 

risk that nobody could dare to take. There were camps in Kongwa and 

Nachingwea, where we could train and do anything over there. The Portuguese 

air force was coming all the time. It was a risk. Some Portuguese planes were 
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shot down here in Tanzania; Zambia too faced similar risk of war all the time.’) 

Mwisho wa kunukuu. 

 

Miundombinu mbalimbali ya Tanzania ilihujumiwa na 

kushambuliwa na wakoloni, ikiwemo maeneo ya kusini mwa Tanzania, 

na hata katikati ya Jiji kuu la Dar es Salaam. Hiki kilikuwa kipindi 

kigumu kiuchumi, ila nchi zilizosimamia ukombozi wa Kusini mwa 

Bara la Afrika  walikuwa tayari kuchelewesha maendeleo yao kwa ajili 

ya kuhakikisha kuwa mapambano haya yanafanikiwa.  Hivyo, leo 

tunaposhuhudia ndugu zetu wa Msumbiji wakisherehekea Miaka 50 ya 

Uhuru wao, nasi ndugu zenu Watanzania tunashereheka pia. Ushindi 

wa Msumbiji ni ushindi wetu, mafanikio ya Msumbiji ni mafanikio 

yetu pia, na maendeleo ya Msumbiji ni maendeleo yetu sote. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Baada ya kupata uhuru wake, Msumbiji ilikuwa mstari wa mbele 

kuunga mkono mataifa mengine, yakiwemo Zimbabwe, Afrika Kusini 

na Namibia, hatua iliyoharakisha mafanikio ya mapambano kwenye 

nchi hizo. Hivyo, nitumie fursa hii kuipongeza Serikali ya Msumbiji na 

wananchi wote kwa mchango wao mkubwa kwenye harakati za 

ukombozi wa Bara la Afrika.  
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Tanzania leo, inaungana nanyi kutoa heshima kwa mashujaa wote 

wa Msumbiji, wanawake kwa wanaume, kwa kujitoa kwao muhanga 

katika vipindi vigumu vya harakati za ukombozi.  Kwa upande 

mwengine, Tanzania pia tunakumbuka msaada wa hali na mali 

tuliopata kutoka kwa Msumbiji Huru mwaka 1978 na 1979 kufuatia vita 

na Nduli Idi Amin wa Uganda alipovamia Tanzania. Hivyo, pamoja na 

shukurani tulizozitoa wakati ule, leo kwa mara nyengine tena natoa 

shukrani zetu kwa msaada wenu wa kutusaidia kulinda nchi yetu pia. 

 

 

 

Waheshimiwa Viongozi,  

Mabibi na Mabwana; 

Tunaposherehekea miaka 50 ya Uhuru wa Msumbiji, nitumie fursa 

hii kuipongeza Serikali na Wananchi wa Msumbiji kwa mafanikio 

makubwa mliyoyapata katika kipindi hiki cha nusu karne iliyopita. 

Kwa hakika, kupitia umoja, kujituma na dhamira njema isiyotetereka, 

Msumbiji imeinuka kutoka kwenye kivuli cha ukoloni na kujenga 

mustakabali mpya wa uhuru, heshima na ustawi wa pamoja kwa raia 

wake. Kwa namna ya pekee, napenda kuwapongeza wote, wakiwemo 
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Viongozi waliopita kwa mafanikio haya. Hongereni sana, na 

nimefurahi kuwaona wote wapo hapa (Mzee Chisano, Mzee Gwebuza 

na Kaka yangu Filipe Nyusi).   

 
Ninaamini chini ya uongozi mahiri wa Rais Daniel Chapo, watu 

hodari wa Msumbiji wataendelea kupiga hatua kubwa za maendeleo. 

Na ninataka nikuahidi kuwa, Tanzania itaendelea kuwa nawe bega kwa 

bega katika kusukuma mbele gurudumu la maendeleo. 

 
Aidha, katika kuzidi kufungua fursa zaidi za biashara baina ya 

wananachi wa Msumbiji na Tanzania, ninayo furaha kueleza kuwa, 

Shirika la Ndege la Tanzania linatarajia kuanza safari za ndege kati ya 

Tanzania na Msumbiji mwisho wa mwaka huu, hatua itakayoimarisha 

uhusiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya watu wetu. 

 
Waheshimiwa Viongozi,  

Mabibi na Mabwana; 

Bara letu limefanikiwa kwa kiwango kikubwa katika hatua ya 

kwanza ya ukombozi, yaani uhuru wa kisiasa. Tunapaswa kuhakikisha 

kuwa nchi zetu zinakuwa na amani na umoja wa kitaifa, ili tuweze 

kushirikiana kufanikisha hatua nyingine za mageuzi ya kifikra, na 

kutafuta uhuru wa kiuchumi.  
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Katika hili, hatua mojawapo ni kuhakikisha tunaunganisha watu na 

kuleta umoja wa Kitaifa. Katika sherehe hizi tumeshuhudia uwepo wa 

Mwenge wa Uhuru, mwenge ambao umetembezwa nchi nzima kwa nia 

ya kuwaleta watu pamoja na kuamsha ari ya mshikamano na uzalendo. 

Niwaombe kuendeleza jitihada hizi, kwani kupitia mwenge huu, 

heshima na matumaini ya wananchi yanakwenda kuamshwa. Jitihada 

hizo ziende sambamba na kuhakikisha kwamba wananchi wanakuwa 

na imani na nchi yao, waweze kutanguliza maslahi ya nchi kabla ya 

kwao wenyewe, kulinda na kuhifadhi rasilimali za nchi kwa ajili ya 

maendeleo na ustawi wa wananchi. Katika kufanya hivyo, kuna haja ya 

kumuinua mwanamke kama nyenzo muhimu ya maendeleo ya 

kiuchumi, kisiasa na kijamii.  Ni kwa sababu hiyo, ninawapongeza sana 

kwa kuchagua kaulimbiu ya mbio za Mwenge wa Umoja wa Kitaifa za 

mwaka huu isemayo Miaka 50: Kuwainua Wanawake, Kujenga Usawa 

wa Kijinsia ("50 Years: Empowering Women, Building Gender Equality"). 

Hayati Samora Machel alipata kuzungumzia mapambano ya uhuru 

akisema kuwa “Ukombozi wa wanawake sio jambo la hisani, 

linalotokana na fikra, huruma au msaada wa kibinadamu. Ukombozi 

wa mwanamke ni kiini cha kuleta mapinduzi, kwa maendeleo 

endelevu na ni sharti la msingi la kufanikiwa kwa mapinduzi 
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yenyewe." (“The Emancipation of women is not an act of charity, the result of 

a humanitarian or compassionate attitude. The liberation of women is a 

fundamental necessity for the revolution, a guarantee of its continuity and a 

precondition for its victory.”) 

 
Ni fahari kutambua kwamba, licha ya mtazamo hasi kuhusu nafasi 

ya mwanamke kwenye jamii katika miaka ya 1960, wanawake wa 

Msumbiji waliweza kujitolea kuwa mstari wa mbele kwenye 

mapambano ya uhuru wa nchi yao. Kikosi cha Wanawake (Female 

Detachment) cha FRELIMO kilichoanzishwa mwaka 1967, kiliwezesha 

wanawake nao kushiriki mapigano. Hatuna budi kuwatambua 

wanawake waliochangia harakati za ukombozi, ambao wanaingia 

katika vitabu vya historia. Wanawake kama Josina Muthemba Machel, 

Paulina Mateus Nkunda, Filomena Likune, Filomena Nashake, Marina 

Pachinuapa, Mônica Chitupila, na wanawake wengine wengi, ambao 

walishiriki sio tu kupigania uhuru wa Msumbiji, bali pia kumuinua 

mwanamke kutoka aina zote za ukandamizaji. 

 
Wanawake hao na wenzao, wanatukumbusha umuhimu wa 

kuendelea kuwekeza katika ustawi na maendeleo kwa jamii ya 

wanawake, ikiwemo upatikanaji wa huduma za afya, maji, elimu na 
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umeme (nishati safi). Katika hilo, niwapongeze sana Viongozi na 

wananchi wa Msumbiji kwa hatua kubwa zilizochukuliwa, kama ile ya 

kuwekeza kwenye miundombinu na huduma za afya zilizochangia 

kupungua kwa vifo vya mama wajawazito na watoto wakati wa 

kujifungua.  

 
Vilevile, hatuna budi kuendelea kuchukua hatua kuwawezesha 

wanawake na vijana kunufaika zaidi na fursa zitokanazo na 

utangamano wa kikanda na soko la Afrika kwa ujumla. Umoja wa 

Afrika umepitisha Itifaki ya AfCFTA ya Wanawake na Vijana kwenye 

Biashara inayolenga kujibu baadhi ya changamoto zinazoyakabili 

makundi haya na kuyazuia wasifaidike na fursa zinazotengenezwa na 

soko la kikanda.  

 

Mheshimiwa Rais Chapo,  

Leo ni siku adhimu, ambapo kama nilivyosema awali, kijiji kizima 

kimekuja kushereheka kwa pamoja nanyi ndugu zetu, majirani zetu wa 

Msumbiji. Maadhimisho haya yawe chachu ya kuendeleza ushirikiano 

na mshikamano kwa watu wa Msumbiji bila kujali kabila na anakotoka. 

Vilevile, baina ya Waafrika wakati tunapoangazia njia za kuleta 

maendeleo endelevu na ustawi wa jamii zetu. 
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Kwa kuhitimisha, nimshukuru tena Mheshimiwa Rais Daniel 

Chapo, Serikali na Wananchi wa Msumbiji kwa ujumla, kwa kutimiza 

miaka 50 ya uhuru, na kwa maandalizi mazuri ya sherehe hizi. 

Nawatakia kila lenye kheri na mafanikio, katika kujenga umoja wa Taifa 

la Msumbiji. 

 
Mungu ibariki Msumbiji, Mungu Ibariki Afrika. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

Omti brigado. 


